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1. Maana ya Bajeti ya Serikali Toleo 
la Wananchi  

Bajeti ya Serikali Toleo la Wananchi ni Kijitabu 
kinachoelezea mipango na bajeti ya Serikali 
kwa muhtasari na lugha rahisi inayoweza 
kueleweka kwa Mwananchi wa kawaida na 
wadau mbalimbali. Kijitabu hiki kinamsaidia 
mwananchi kuielewa na kuifahamu bajeti ya 
Serikali hivyo kuhamasisha dhana ya uwazi na 
uwajibikaji katika kusimamia fedha za umma. 

 
2. Bajeti ya Serikali  
Bajeti ya Serikali ni makisio ya mapato na 
matumizi kwa mwaka wa fedha husika ambao 
utekelezaji wake huanza tarehe 01 Julai hadi 
30 Juni. Bajeti ya Mwaka 2021/22 imeandaliwa 
kwa kuzingatia: Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania; Sheria ya Bajeti, 
SURA 439; Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26; na 
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
wa Mwaka 2021/22.  

 

3. Vipaumbele vya Bajeti 
Bajeti hii imelenga kutekeleza vipaumbele 
vilivyoainishwa katika maeneo matano (5) ya 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2021/22. Maeneo hayo ni: Kuchochea uchumi 
shindani na shirikishi; kuimarisha uwezo wa 
uzalishaji viwandani na utoaji huduma ili 
kuongeza thamani ya mazao ya kilimo; kukuza 
uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo 
ya watu; na kuendeleza rasilimali watu.  
 

 
 

4. Sera za Bajeti na Uchumi Jumla  
 

4.1 Misingi, Malengo na Shabaha za 
Uchumi Jumla 

Misingi, malengo na shabaha mahsusi za 
uchumi jumla kwa mwaka 2021/22 ni kama 
ifuatavyo: 

i. Pato Halisi la Taifa kukua kwa asilimia 5.6 
mwaka 2021; 

ii. Kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ubaki 
kwenye wigo wa tarakimu moja kati ya 
wastani wa asilimia 3.0 – 5.0; 

iii. Mapato ya ndani kufikia asilimia 15.9 ya 
Pato la Taifa; 

iv. Mapato ya kodi kufikia asilimia 13.5 ya Pato 
la Taifa; 

v. Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti haizidi 
asilimia 3.0; na 

vi. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa 
kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa 
bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne (4). 
 

4.2 Sera na Mikakati ya Ukusanyaji wa 
Mapato 

Katika kuimarisha mapato ya ndani, Serikali 
itatekeleza sera zifuatazo: 
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i. Kuendelea kuboresha mazingira ya 
kufanya biashara kwa kuweka mazingira 
rafiki kwa mlipakodi; 

ii. Kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa 
mapato kwa kuhimiza matumizi sahihi ya 
mifumo ya TEHAMA ikiwemo matumizi 
ya GePG na EFD; na 

iii. Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi 
ili kutatua changamoto za ukwepaji kodi 
na kupunguza upotevu wa mapato. 

Pamoja na hatua hizo za kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato ya ndani, Serikali 
itaendelea kuimarisha soko la ndani la fedha 
na kukopa kwa utaratibu wa udhamini 
kutoka taasisi za udhamini wa mikopo. 

 

4.3 Sera za Matumizi 
Sera za Matumizi katika mwaka 2021/22 
zinajumuisha yafuatayo: 

i. Kuelekeza fedha katika maeneo ya 
kipaumbele yatakayochochea ukuaji wa 
uchumi na kuhakikisha miradi 
inayoendelea inapewa kipaumbele kabla 
ya miradi mipya; 

ii. Kuhakikisha nakisi ya bajeti haizidi 
asilimia 3.0 ya Pato la Taifa; 

iii. Kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa 
madeni; 

iv. Kuendeleza nidhamu ya matumizi ya 
fedha za umma; na 

v. Kusisitiza matumizi ya TEHAMA katika 
shughuli za Serikali. 
 

5. Mapato na Matumizi ya Serikali  
Serikali imepanga kukusanya na kutumia 
shilingi trilioni 36.68. Mapato hayo 
yatakusanywa kutoka vyanzo mbalimbali 
ikiwemo mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, 
misaada na mikopo ya ndani na nje ya nchi. 
Maeneo ya matumizi ya Serikali ni pamoja na 
deni la Serikali, mishahara, matumizi 
mengineyo na maendeleo. 
 

 
 

 
 

6. Ruzuku kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa  

 
 

7. Mgawanyo wa Bajeti ya Serikali 
Kisekta 
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Bajeti ya Serikali imeelekezwa katika maeneo 
saba ya kisekta kama ilivyoainishwa kwenye 
Kielelezo Na. 1. 
 

 
Kielelezo Na. 1: Mgawanyo wa Bajeti Kisekta 
 
7.1 Elimu 
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 5.26 sawa 
na asilimia 14 ya Bajeti. Maeneo ya vipaumbele 
ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi trilioni 4.04 kwa ajili ya 
kugharamia elimu ya awali, msingi, na 
sekondari, vyuo vya ualimu, ukaguzi wa 
shule, elimu ya watu wazima na elimu 
isiyo rasmi; 

ii. Shilingi bilioni 976.8 kwa 
ajili ya elimu ya juu sayansi na 
teknolojia; 

iii. Shilingi bilioni 137.6 kwa ajili 
ya elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi; na 

iv. Shilingi bilioni 99.5 kwa ajili ya 
matumizi ya huduma za utawala. 

 
Vyumba Vipya vya Madarasa Shule ya 

Msingi King’ong’o 

7.2 Afya 

Sekta hii imetengewa jumla ya shilingi trilioni    
2.02 sawa na asilimia 5.5 ya Bajeti. Baadhi ya 
maeneo ya kipaumbele ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 873.7 ni kwa ajili ya 

kuboresha huduma na miundombinu 

ya afya katika zahanati, vituo vya 

afya na hospitali za wilaya; 

ii. Shilingi bilioni 824.2 kwa ajili ya 

kuboresha huduma za tiba na 

miundombinu katika hospitali za 

rufaa ngazi ya kanda na taifa; 

iii. Shilingi bilioni 259.2 kwa ajili ya 

huduma za kinga ikiwemo ununuzi 

na usambazaji wa dawa, vifaa, vifaa 

tiba, vitendanishi na chanjo;   

iv. Shilingi bilioni 59.5 kwa ajili ya 

kugharamia shughuli za utawala na 

rasilimali watu katika utoaji wa 

huduma za afya; na 

v. Shilingi bilioni 2.6 kwa ajili ya 

kuboresha huduma ya afya na 

miundombinu katika hospitali za 

rufaa za mikoa. 

 
Mtambo wa matibabu ya moyo 
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7.3 Huduma za Utawala na 

Deni la Serikali 
Serikali imetenga shilingi trilioni 14.4 sawa na 
asilimia 39.2 ya Bajeti ya Serikali kwa ajili ya 
matumizi katika sekta hii kama ifuatavyo: 

i. Shilingi trilioni 8.83 kwa ajili ya 

kugharamia Deni la Serikali;  

ii. Shilingi trilioni 3.03 kwa ajili ya 

kugharamia shughuli za utawala 

pamoja na maandalizi ya Sensa ya 

Watu na Makazi itakayofanyika 

mwaka 2022; 

 
iii. Shilingi trilioni 2.34 kwa ajili ya 

shughuli za fedha na uchumi; na 

iv. Shilingi bilioni 191.9 kwa ajili ya 

shughuli za mambo ya nje. 

 
7.4 Ulinzi, Usalama na Utii wa 

Sheria 
Serikali imetenga shilingi trilioni 3.53 sawa na 
asilimia 9.6 ya Bajeti ya Serikali. Matumizi 
katika sekta hii ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi trilioni 2.36 kwa ajili ya 

kuimarisha ulinzi na usalama; 

ii. Shilingi bilioni 931.8 kwa ajili ya 

kusimamia na kuhakikisha amani, utii 

wa Sheria, usalama wa raia na mali 

zao; na  

iii. Shilingi bilioni 243.7 kwa ajili ya 

utawala wa Sheria kwa kusimamia 

mifumo ya Sheria. 
 

7.5 Maendeleo ya Uchumi 
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 8.33 sawa 
na asilimia 22.7 ya Bajeti ya Serikali 
zitakazotumika kugharamia sekta ndogo za: 
kilimo; nishati; madini; ujenzi, uchukuzi na 
mawasiliano; maliasili, utalii na mazingira; 
viwanda na biashara; pamoja na kazi, 
maendeleo ya vijana na kukuza ujuzi. 
 
 
 
7.5.1 Kilimo 
Sekta ndogo ya kilimo imetengewa shilingi 
bilioni 630.4. Baadhi ya matumizi ni kama 
ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 120.9 kwa ajili ya 

maendeleo ya mifugo na uvuvi 

ikijumuisha Shilingi bilioni 50 za ujenzi 

wa bandari ya uvuvi; 

ii. Shilingi bilioni 63.8 kwa ajili ya 

kuendeleza miundombinu ya kilimo; 

iii. Shilingi bilioni 48.2 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi ya umwagiliaji 

kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

iv. Shilingi bilioni 46.7 kwa ajili ya 

kutoa huduma za utafiti na ugani 

kwenye kilimo; kusimamia soko la 

bidhaa za kilimo; kusimamia 

upatikanaji wa masoko na uongezaji 

thamani ya mazao ya kilimo; 

v. Shilingi bilioni 32.4 kwa ajili ya 

mradi wa udhibiti wa uchafuzi wa 

Sumukuvu kuepusha maradhi 
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yanayotokana na sumu hiyo kwenye 

nafaka; 

vi. Shilingi bilioni 14 kwa ajili ya 

kununua, kuhifadhi na kusambaza 

nafaka kwenye maeneo yenye 

upungufu wa chakula nchini; 

vii. Shilingi bilioni 13.3 kwa ajili ya 

uzalishaji, upatikanaji na udhibiti wa 

ubora wa pembejeo kama vile 

matrekta, mbolea, na mbegu; na 

viii. Shilingi bilioni 6.5 kwa ajili ya 

kuendeleleza na kuimarisha Vyama 

vya Ushirika. 

 
Vihenge vya kuhifadhia nafaka Babati – Manyara 

 
7.5.2 Madini 
Sekta ndogo ya madini imetengewa shilingi 
bilioni 66.73 kwa ajili ya maeneo ya kipaumbele 
yafuatayo: kuimarisha ukusanyaji wa maduhuli 
na kuongeza mchango wa sekta ya madini 
kwenye pato la taifa; kuwaendeleza wachimbaji 
wadogo na kuwawezesha wananchi kushiriki 
katika uchumi wa madini; kuhamasisha 
shughuli za uongezaji thamani madini; 
kusimamia mfumo wa ukaguzi wa shughuli za 
migodi; na kuvutia biashara ya madini kati ya 
Tanzania na nchi nyingine. 
 

 

Hafla ya kukabidhi jiwe la Tanzanite lenye uzito wa kilo 
6.33 

 

7.5.3 Nishati 
Sekta ndogo ya Nishati imetengewa shilingi 
trilioni 2.36 kwa ajili ya kugharamia maeneo 
yafuatayo: 

i. Shilingi trilioni 1.53 kwa ajili ya 

miradi ya kuzalisha umeme ikiwemo 

Bwawa la Julius Nyerere Megawati 

2,115; Maporomoko ya Maji ya 

Rusumo Megawati 80; Ruhudji 

Megawati 358; na Rumakali Megawati 

80; 

ii. Shilingi billioni 414.3 kwa ajili ya 

kugharamia awamu ya tatu ya mradi 

wa kusambaza umeme vijijini kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijni (REA); 

iii. Shilingi bilioni 278.3 kwa ajili ya 

miradi ya ujenzi wa njia za kusafirisha 

umeme za Rufiji – Chalinze, Kinyerezi 

hadi Dodoma, Iringa – Singida – 

Shinyanga na Singida - Arusha – 

Namanga; na 

iv. Shilingi bilioni 18.9 kwa ajili ya 

kugharamia miradi ya petroli na gesi 

asilia ikiwemo usambazaji wa gesi 

asilia viwandani, utafiti wa mafuta na 

gesi asilia, kuchakata na kusindika 

gesi asilia, na uimarishaji wa mfumo 

wa uagizaji wa mafuta kwa pamoja.  

 

 
Ujenzi wa Bwawa la Julius Nyerere 
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7.5.4 Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
Serikali imetenga shilingi trilioni 4.38 kwa ajili 
ya sekta ndogo ya ujenzi, uchukuzi na 
mawasiliano. Baadhi ya maeneo ya kipaumbele 
yaliyotengewa fedha ni kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 897.0 kwa ajili ya 

ujenzi wa Reli ya Kiwango cha 

Kimataifa (SGR); 

ii. Shilingi bilioni 722.2 zimetengwa 

kupitia TARURA kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa barabara za mijini na 

vijijini kwa ngazi za halmashauri; 

iii. Shilingi bilioni 635.9 zimelekezwa 

TANROADS kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa barabara nchini; 

iv. Shilingi bilioni 450.0 kwa ajili ya 

ununuzi wa ndege mpya na 

matengenezo ya ndege;  

v. Shilingi bilioni 294.8 kwa ajili ya 

Mfuko wa Reli; 

vi. Shilingi bilioni 170.0 zimetengwa 

kwa ajili ya mradi wa Mkongo wa 

Taifa wa mawasiliano; 

vii. Shilingi bilioni 135.0 kwa ajili ya 

ununuzi na ukarabati wa meli kupitia 

Wakala wa Meli;  

viii. Shilingi bilioni 63.97 zitatumika 

katika ujenzi na ukarabati wa viwanja 

vya ndege vya mikoa; 

ix. Shilingi bilioni 30.0 zimetengwa 

kwa Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) 

kwa ajili ya ununuzi wa rada na 

miundombinu yake; na 

x. Shilingi bilioni 15.3 zimetengwa 

kwa ajili ya ununuzi na ukarabati wa 

vivuko. 

 

 
Ujenzi wa meli mpya (Mv.Mwanza Hapa Kazi Tu)  

 

 
Reli ya Kiwango cha Kimataifa (SGR) 

Dar es Salaam – Morogoro 
 
 

7.5.5 Maliasili, Utalii na Mazingira 
Serikali imedhamiria kukuza utalii na 
kuendeleza maliasili kwa kutenga shilingi bilioni 
556.63. Fedha hizi zimelenga kuimarisha 
huduma za utalii ulioathirika na UVIKO 19; 
kutunza na kulinda maliasili na malikale; 
pamoja na utunzaji wa mazingira asilia. Baadhi 
ya maeneo yaliyotengewa fedha ni kama 
ifuatavyo: 
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i. Shilingi bilioni 346.1 kwa ajili ya 

kuendeleza uhifadhi katika Hifadhi za 

Taifa na Eneo la Uhifadhi Ngorongoro; 

ii. Shilingi bilioni 152.8 kwa ajili ya 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

ya utalii ikiwemo barabara na 

madaraja; 

iii. Shilingi bilioni 23.0 kwa ajili ya 

kugharamia uhifadhi wa misitu na 

nyuki; 

iv. Shilingi bilioni 15.0 kugharamia 

Taasisi za Utafiti na Mafunzo ya 

maliasili na utalii; na 

v. Shilingi bilioni 14.7 kwa ajili ya 

shughuli za vivutio vya utalii. 

 
Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro 

 

7.5.6 Viwanda na Biashara 
Serikali imetenga shilingi bilioni 291.9 kwenye 
Sekta ndogo ya Viwanda na Biashara kwa ajili 
ya kutekeleza shughuli mbalimbali ikiwemo: 

i. Shilingi bilioni 23.1 kwa ajili ya 
kuboresha mazingira ya biashara; 

ii. Shilingi bilioni 20 kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya upimaji wa magari na 
bidhaa nyinginezo;  

iii. Shilingi bilioni 19.7 kwa ajili ya 
kugharamia utafiti, ugunduzi na mafunzo 
ya elimu ya biashara; na 

iv. Shilingi bilioni 12.7 kwa ajili ya 
uendelezaji wa bidhaa za ngozi na 
miundombinu ya kuchakata mafuta ya 
kula. 

 
Kiwanda cha bidhaa za ngozi gereza kuu 

Karanga – Moshi  
 

 

7.5.7 Kazi, Maendeleo ya Vijana na 
Kukuza Ujuzi 

Serikali imetenga shilingi bilioni 77.7 kwa ajili ya 
kugharamia masuala ya ukuzaji ajira na kazi ili 
kuhakikisha nguvu kazi ya Taifa inapata ujuzi 
stahiki pamoja na kuongeza fursa za ajira. 
Baadhi ya maeneo yaliyotengewa fedha ni 
kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 67.7 kwa ajili ya 
kuwezesha Wanawake, Vijana na Watu 
wenye ulemavu kukuza ajira na kipato; 

ii. Shilingi bilioni 9.0 kwa ajili ya 
kutekeleza Programu ya Kitaifa ya 
Kukuza Ujuzi Nchini; na 

iii. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya kutoa 
mikopo yenye masharti nafuu kwa 
vikundi vya vijana kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Vijana. 
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7.6 Hifadhi ya Jamii 
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.85 sawa 
na asilimia 5.1 ya Bajeti ya Serikali. Maeneo 
yaliyozingatiwa ni pamoja na:  

i.   Shilingi trilioni 1.57 michango ya 
serikali kwa ajili ya mifuko ya hifadhi ya 
jamii pamoja na mafao ya viongozi 
wastaafu; 

ii.   Shilingi bilioni 242.3 kwa ajili ya 
Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF); na 

iii.   Shilingi bilioni 38.34 kwa ajili ya 
upatikanaji wa huduma za msingi kwa 
wazee wasiojiweza na watoto wanaoishi 

katika mazingira hatarishi. 
 
7.7 Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 
Sekta hii imetengewa shilingi trilioni 1.29 sawa 
na asilimia 3.5 ya Bajeti ya Serikali kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali zinazohusu 
maji, makazi na maendeleo ya jamii. 

 
7.7.1 Maji 
Serikali imedhamiria kumpa unafuu mwanamke 
katika kufanya shughuli zake za kiuchumi, lengo 
likiwa ni kumtua mama ndoo kichwani. Hivyo, 
Serikali imetenga shilingi bilioni 706.2 kwa ajili 
ya kutekeleza shughuli mbalimbali za 
kipaumbele ikiwemo miradi ya kusambaza maji 
mijini na vijijini. Baadhi ya maeneo 
yatakayogharamiwa ni pamoja na: 

i.   Shilingi bilioni 326.4 kwa ajili ya mradi 
wa kusambaza maji vijijini na usafi wa 
mazingira;  

ii.   Shilingi bilioni 140.5 kwa ajili ya mradi 
wa kukarabati miundombinu na 
kusambaza maji mijini;  

iii.   Shilingi bilioni 51.0 kwa ajili ya mradi 
wa maji safi na usafi wa mazingira katika 
jiji la Dar es Salaam na mkoa wa Pwani; 

iv.   Shilingi bilioni 37.5 kwa ajili ya mradi 
wa kutambua, kutunza, kusimamia na 
kuendeleza rasilimali maji; 

v.   Shilingi bilioni 27.4 kwa ajili ya mradi 
wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka 
Tinde hadi Shelui. 

 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan akifungulia maji kama ishara ya uzinduzi 
wa mradi wa Maji utakaohudumia Mji wa Misungwi na 

maeneo ya pembezoni 

 
 

7.7.2 Ardhi, Nyumba na Makazi 
Sekta ndogo ya Ardhi, Nyumba na Makazi 
imetengewa shilingi bilioni 104.2 kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali za kipaumbele. 
Miongoni mwa vipaumbele hivyo ni: kuboresha 
miundombinu ya upimaji na ramani; kuboresha 
mifumo ya utunzaji wa kumbukumbu za ardhi 
kwa njia za kieletroniki; kuimarisha alama za 
mipaka ya kimataifa baina ya Tanzania na nchi 
inazopakana nazo; upangaji miji, upimaji na 
urasimishaji wa makazi. 
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7.7.3 Maendeleo ya Jamii 
Sekta ndogo ya Maendeleo ya Jamii 
imetengewa jumla ya shilingi bilioni 426.6 kwa 
ajili ya kuboresha utoaji huduma za ustawi na 
maendeleo ya jamii pamoja na kuongeza 
ushiriki wa wananchi katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Miongoni mwa maeneo 
ya vipaumbele na fedha zilizotengwa ni kama 
ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 7.4 kwa ajili ya 
ukarabati wa majengo na miundombinu 
katika makazi ya wazee yaliyopo Chazi, 
Kolandoto, Magugu, Nunge, Ipuli, 
Fungafunga, Bukumbi, Sukamahela na 
Mwanzage;  

ii. Shilingi bilioni 3.6 kwa ajili ya 
ukarabati na ujenzi katika Taasisi za 
Maendeleo ya Jamii Rungemba, Uyole, 
Mlale na Monduli;  

iii. Shilingi bilioni 1.4 kwa ajili ya 
programu za kutokomeza ukatili wa 
kijinsia katika jamii; na 

iv. Shilingi milioni 400.0 kwa ajili ya 
ukamilishaji wa ujenzi wa mahabusu ya 
watoto katika mkoa wa Mtwara; 

v. Shilingi milioni 400.0 kwa ajili ya 
ujenzi wa mabweni katika Taasisi ya 
Ustawi wa Jamii. 

 
 
 
 
 
7.8 Habari, Michezo na Utamaduni 
Shilingi bilioni 54.7 zimetengwa kwa ajili ya 
kuendeleza na kukuza habari, utamaduni, 
Sanaa na michezo nchini. Miongoni mwa 
maeneo ya vipaumbele na fedha zilizotengwa ni 
kama ifuatavyo: 

i. Shilingi bilioni 10.5 kwa ajili ya mradi 
wa ujenzi wa viwanja vya burudani na 
michezo; 

ii. Shilingi bilioni 5.0 kwa ajili ya mradi 
wa upanuzi wa usikivu wa Shirika la 
Utangazaji Tanzania (TBC); 

iii. Shilingi bilioni 1.5 kwa ajili ya 
ukarabati na ujenzi wa Vyuo vya 
Utamaduni na Sanaa; 

iv. Shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya ujenzi 
wa Chuo cha Michezo Mallya; 

v. Shilingi bilioni 1.0 kwa ajili ya 
kuboresha utoaji wa habari kwa umma; 
na 

vi. Shilingi milioni 515.0 kwa ajili ya 
Programu ya Urithi wa Ukombozi wa 
Bara la Afrika.
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Maboresho ya Mifumo ya Kodi, Ada na Tozo 
Serikali imefanya maboresho ya mifumo ya kodi, ada na tozo kwa lengo la kuchochea kasi ya ukuaji 
wa uchumi hususan katika sekta ya kilimo na viwanda, na kuongeza mapato ya Serikali. Baadhi ya 
maeneno yaliyoboreshwa ni kama ifuatavyo: 
 
1. Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), SURA 148 

a. Kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani kwenye; 
i. Madini na makinikia yatakayoingizwa nchini kwa ajili ya kuchenjuliwa, kuongezewa 

thamani na kuuzwa kwenye masoko ya madini yanayotambulika nchini; 
ii. Huduma za bima ya mifugo;  
iii. Bidhaa na huduma zitakazoingizwa au kununuliwa hapa nchini kwa ajili ya 

kutekeleza mradi wa mafuta ghafi (EACOP); na  
iv. Bidhaa na huduma zitakazotumika kwenye miradi inayotekelezwa na Taasisi zisizo 

za kiserikali (NGOs); na  
b. Kurudisha utaratibu wa kurejesha Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa bidhaa zinazonunuliwa 

Tanzania Bara na kutumika Tanzania Zanzibar. 
 

2. Sheria ya Kodi ya Mapato SURA 332 
i. Kutoza asilimia 8 kwa kiwango cha chini ya Kodi ya Mapato yanayohusiana na ajira; 
ii. Kusamehe Kodi ya Mapato kwenye hatifungani za Serikali; 
iii. Kurejesha utaratibu wa Mamlaka ya Waziri mwenye dhamana ya Fedha kutoa 

msamaha kupitia tangazo la Serikali (GN) bila sharti la kupata ridhaa ya Baraza la 
Mawaziri kwa miradi inayotekelezwa kwa fedha za wafadhili; na 

iv. Kutoza Kodi ya Zuio kwa kiwango cha asilimia mbili (2) kwenye malipo 
yanayohusisha mauzo ya mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi yanapouzwa kwenye 
kampuni na mashirika yote yanayojihusisha na usindikaji na ununuzi wa mazao. 

 
3. Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147 

i. Kupunguza Ushuru wa Bidhaa kwenye bia zinazotengenezwa kwa kutumia shayiri 
iliyozalishwa hapa nchini kutozwa shilingi 620 kwa lita; 

ii. Kuanzisha tozo ya asilimia 10 kwenye nyuzi na kamba za plastiki (synthetic fibres) 
zinazoingizwa kutoka nje ya nchi au kuzalishwa hapa nchini isipokuwa zile zinazotumika 
kwenye uvuvi; na 

iii. Kuanzisha tozo ya ushuru wa bidhaa wa asilimia 10 kwenye pikipiki zilizotumika kwa zaidi ya 
miaka 3 zinazoingizwa nchini. 

 
4. Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 

i. Kupunguza Ushuru wa Forodha kutoka asilimia 25 hadi asilimia 10 kwa mwaka mmoja 
kwenye mabasi ya abiria yanayoingizwa nchini kwa ajili ya mradi wa mwendokasi; 

ii. Kuongeza Ushuru wa Forodha kutoka asilimia 10 hadi asilimia 25 kwa mwaka mmoja kwenye 
nyuzi za pamba (cotton yarn); 

iii. Kutoza asilimia 0 kwa mwaka mmoja kwenye makopo ya kuhifahdia maziwa (milk cans); na 
iv. Kutoza asilimia 0 kwa mwaka mmoja kwenye malighafi za kutengeneza mbolea kwa 

utaratibu wa duty remission. 
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5. Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu, SURA 178   
Kufuta tozo ya asilimia 6 iliyokuwa ikitozwa kwa ajili ya kulinda thamani ya mkopo wa elimu 
ya juu kwa wanufaika. 

6. Sheria ya Kodi ya Majengo, SURA 289  
Kutoza kodi ya majengo ya kiwango cha shilingi 1000 kwa mwezi kwenye nyumba za 
kawaida zenye mita moja ya umeme ambayo itakatwa kwenye ununuzi wa umeme (LUKU) 
na kutoza kodi ya majengo ya kiwango cha shilingi 5000 kwa mwezi kwa kila ghorofa au 
apartment zenye mita moja ya umeme ambayo itakatwa kwenye ununuzi wa umeme 
(LUKU). 

 
7. Sheria ya Ardhi, SURA 113  

i. Kupunguza kiwango cha tozo ya kodi ya ardhi kutoka asilimia 2.5 hadi asilimia 0.5 kwa 
umiliki mpya wa ardhi na 

ii. Kupunguza kiwango cha tozo ya kodi ya ardhi kutoka asilimia 1.0 hadi asilimia 0.5 
Kutoza asilimia 0.5 kwa urasimishaji. 

8. Sheria ya Usajili wa Magari SURA 124  
Kupunguza kiwango ya malipo ya usajili wa magari kwa namba binafsi kutoka kwa shillingi 
10,0000,000 hadi shilingi 5,000,000 kila baada ya miaka mitatu. 

9. Sheria ya Usalama Barabarani, SURA 168  
Kupunguza kiwango cha adhabu ya makosa ya barabarani kwa bajaji na pikipiki kutoka 
shilingi 30,000 hadi 10,000 kwa kila kosa. 

 
Hatua Nyingine za Mapato 

Serikali itatumia njia nyingine za kuongeza mapato ili kufanikisha utekelezaji wa ujenzi wa 
barabara za mijini na vijijini; upatikanaji wa maji safi na salama mijini na vijijini; afya na bima 
ya afya kwa wote; elimu na miradi ya kielelezo ya Bwawa la Kufua umeme wa maji la Mwalimu 
Nyerere na Reli ya Kisasa (SGR). Hatua hizo ni pamoja na kufanya marekebisho kwenye sharia 
zifuatazo: 

1. Sheria ya Ushuru wa Barabara na Mafuta, SURA 220   
Kuongeza ushuru wa barabara kwa shilingi 100 kwa kila lita ya mafuta ya petroli na dizeli. 
 

2. Sheria ya Petroli, SURA 392 
Kuongeza tozo ya mafuta taa kutoka shilingi 150 hadi shilingi 250 kwa lita. 

 

3. Sheria ya Posta na Mawasiliano ya Kielektroniki, SURA 306   
i. Kutoza tozo ya shilingi 10 hadi shilingi 10,000 katika kila muamala wa kutuma au kutoa 

pesa; na 
ii. Kutoza kiasi cha shilingi 10 hadi shilingi 200 kwa siku kwa kila laini ya simu kulingana na 

uwezo wa kuongeza salio kwa watumiaji. 
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Jedwali 1: Muhtasari wa Mgawanyo wa Bajeti Kisekta  

Sekta
 Bajeti 2021/22 

(bilioni) 

 Asilimia 

(%) 

Elimu 5,257.29 14.33                

Afya 2,019.19 5.50                   

Huduma za Utawala  na Deni la Serikali 14,396.87 39.25                

Huduma za Utawala (bila Deni la Serikali) 5,562.05 15.16                

Deni la Serikali 8,834.82 24.08                

Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 3,532.72 9.63                   

Maendeleo ya Uchumi 8,330.67 22.71                

Kilimo 630.36 1.72                   

Madini 66.73 0.18                   

Nishati 2,385.95 6.50                   

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 4,377.54 11.93                

Maliasili, Utalii na Mazingira 556.63 1.52                   

Viwanda na Biashara 291.88 0.80                   

Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 21.59 0.06                   

Hifadhi ya Jamii 1,853.41 5.05                   

Maji, Nyumba na Maendeleo ya Jamii 1,291.75 3.52                   

Maji 706.21 1.93                   

Ardhi, Nyumba na Makazi 104.20 0.28                   

Maendeleo ya Jamii 426.60 1.16                   

Habari, Michezo na Utamaduni 54.74 0.15                   

Jumla 36,681.90 100.00              
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NYARAKA REJEA ZA BAJETI 
Ifuatayo ni orodha ya nyaraka rejea za Serikali zilizotumika kuandaa Kijitabu cha Bajeti Toleo la 
Mwananchi kwa mwaka 2021/22: 

1. Dira ya Taifa ya Maendeleo, 2025;  

2. Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22– 2025/26; 

3. Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2020; 

4. Randama za Mipango ya Muda wa Kati na Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati ya mwaka 

2021/22; 

5. Mwongozo wa Mpango na Bajeti wa Mwaka 2021/22; 

6. Hotuba za Bajeti za Wizara za Mwaka wa Fedha 2021/22; 

7. Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya Mwaka wa Fedha 2021/22; 

8. Sheria ya Fedha ya Mwaka 2021; 

9. Sheria ya Matumizi ya Mwaka 2021; 

10. Sheria ya Bajeti 2015, SURA 439; na 

11. Vitabu vya Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2021/22 (Juzuu 

Na. I, II, III na IV). 

 

Ili kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo yaliyotangulia ya Vitabu vya Bajeti ya Serikali Toleo la 
Mwanachi, unaweza kutembelea tovuti ya: 

➢ Wizara ya Fedha na Mipango (www.mof.go.tz) 

➢ Policy Forum (www.policyforum.or.tz) 

 

Kwa maelezo zaidi kuhusu Bajeti ya Serikali 
 

Unaweza kupata taarifa zaidi kuhusu mchakato wa uandaaji wa bajeti kutoka katika vyanzo vifuatavyo: 
Nyaraka zenye taarifa za Bajeti ya Serikali (angalia orodha ya nyaraka za rejea) hususan, nakala 
ngumu ya Vitabu vya Bajeti ya Serikali ambavyo vinapatikana Wizara ya Fedha na Mipango S.L.P 2802, 
Dodoma.   
 

Kumbuka kwamba ni haki yako kujua bajeti hii na taarifa nyingine 
zinazohusiana na Bajeti ya Serikali. Ongea na Viongozi wako kuhusu 

taarifa hizi na washirikishe watu wengine katika jamii unayoishi 
nayo. 

 

 

http://www.mof.go.tz/
http://www.policyforum.or.tz/
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Kwa maoni yako jaza ukurasa huu na kutuma Wizara ya Fedha na Mipango 

 

Toa maoni yako kuhusu Bajeti ya Serikali ya mwaka 2021/22 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 

Je, unahitaji ufafanuzi zaidi ya uliotolewa katika kijitabu hiki?  □NDIYO                                                       

□HAPANA 

Kama jibu ni NDIYO Je, unahitaji ufafanuzi katika eneo gani? 
 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 

Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kimekusaidia?    

□ Kiasi kikubwa       □ Wastani                       □ Hakikunisaidia  

 

Je, ni kwa kiasi gani kijitabu hiki kilikuwa rahisi kusoma na kueleweka?  

□ Rahisi          □ Wastani             □ Ngumu  

 

 

Je, umepataje kijitabu hiki (weka alama ya V kwenye kisanduku ulichochagua)? 

▪ Tovuti ya Wizara ya Fedha na Mipango □ 

▪ Tovuti ya Jukwaa la Sera □ 

▪ Taasisi za Serikali □ 

▪  Nyingine □ (Tafadhali taja) 
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Tuma maoni yako katika anuani ifuatayo 

 

Katibu Mkuu, 

Wizara ya Fedha na Mipango, 

Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali, 

Mtaa wa Hazina, 

Mji wa Serikali – Mtumba, 

40468 Dodoma, 

Sanduku la Barua 2802, 

DODOMA-TANZANIA 

 

Au tuma kwa njia ya barua pepe kwa: 

 ps@mof.go.tz  

 
 

 

 

 

 

mailto:ps@mof.go.tz

